จะต้องฝังรากเทียมอย่างน้อยกี่ตัว

โดย: นายเลิศพงศ์ กิตติภานุวัฒน์ [IP: 171.101.107.xxx]
เมื่อ: 2013-10-28 17:01:38
ผมอายุ58ปีฟันบนไม่เหลือใส่ฟันปลอมอยู่แต่รู้สึกรำคาญ ใช้Polidentแล้วยังจะหลุดเวลาทานอาหาร หากจะใส่รากฟันเทียมเพื่อยึดฟันปลอมจะทำได้ไหม หากได้อย่างน้อยต้องฝังกี่ตัว ช่วยประเมินงบให้ด้วย ขอบคุณมากครับ
#1 โดย: หมอโชค [IP: 115.87.209.xxx]
เมื่อ: 2013-10-31 02:31:28
การใส่รากเทียมทดแทนฟันบนทั้งปากคนไข้นะครับ
ทดแทนได้แบบนี้นะครับ เพื่อให้เข้าใจง่ายๆนะครับ
1 ใส่รากเทียม 4-8 ตัว ร่วมกับการใส่ฟันปลอม แบบ ติดแน่น เลย
โดยแบบนี้นะครับ ก็ จะขึ้นกับพิจรณาตามปริมารต กระดูก ค่าใช้จ่าย เวลา
2 ใส่รากเทียม 2-4 ตัว ร่วมกับการใส่ฟันแบบ ถอดได้ ครับ
โดยแบบนี้นะครับ ก็จะ ประหยัดค่าใช้จ่าย กว่า แต่ยังไงก็ต้องถอดมาทำความสะอาดนะครับซึ่งบางท่านอาจไม่สะดวกครับ
แต่ทั้งหมดนี้นะครับควรตรวจสภาพ ช่องปาก สภาพฟัน กระดูก เพื่อให้ ผมได้เลือกแผนการรักษาให้ เหมาะกับคนไข้นะครับ ส่วนใหญ่ผมจะ วางแผนการใส่ฟันให้เหมือนกับเป็นคุณพ่อเราเองครับ โดย ต้องดีและไม่แพงเกินไป เหมาะสมไม่เจ็บตัว เกินสมควรครับ
ก็ประมาณนี้นะครับหวังว่าคงได้ประโยชน์ นะครับ
#2 โดย: สุภชัย [IP: 127.0.0.xxx]
เมื่อ: 2015-03-19 09:08:57
รบกวนสอบถามคุณหมอครับต่อจากด้านบน หากประมาณค่าใช้จ่ายแบบฝังรากฟันเที่ยม 4 ซี่ และการใส่ครอบฟันแบบถอดได้ กับติดแน่น ราคาต่างกันมากไหมครับ และการใช้งานแตกต่างกันไหมครับ คือผมกำลังคิดจะทำ ติดเรื่องงบประมาณ ขอบคุณล่วงหน้าครับ หากตอบผ่านเมล์ก็ได้ครับ supachai@riverpro.co.th

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 855,494