รักษารากฟัน

โดย: บิ๊ก [IP: 27.55.117.xxx]
เมื่อ: 2017-07-23 18:51:31
สอบถามคุณหมดทีครับคือผมได้ไปรักษารากฟันที่โรงบาลรัฐเเห่งหนึ่งมาครับ ทำมาได้7เดือนเเล้ว ตอนนี้เหลือขั้นตอนให้หนองมันหายเเต่มันไม่หาย ทุกครั้งหลังจากที่ไปเปลี่ยนยา2-3วันจะมีตุ่มหนองขึ้นอยู่บนเหงือกซี่ที่รักษาฟัน บวมเป็นตุ่มเเต่ผมไม่ได้ไปทำอะไรมันตุ่มหนองเเตกเองเเละหายไปครับ(ตุ่มจะขึ้นหลังจากเปลี่ยนยาทุกเดือนเเละเเตกหายไปเอง) ปกติหมอจะเขียนใบนัดทำfrc หรือเปลี่ยนยา ตอนนี้หมดใส่------- ลงในใบนัดเดือนสิงหาคมวันที่9 กลัวไม่หายครับทำยังไงดี ตอนนัดหมอจะเคาะฟันถามว่าเจ็บมั้ย คือมันเจ็บครับประมาณ3-4โมงถึงจะหายเจ็บ(ตอนเคาะ)เคาะซี่อื่นไม่เจ็บเลย หมอช่วยตอบทีนะครับ เครียดมากๆ
#1 โดย: หมอโชค [IP: 1.179.240.xxx]
เมื่อ: 2017-08-12 15:13:58
ตอบ ขออภัยที่ตอบช้านะครับ คิดว่าคงเครียด

การรักษาคลองรากฟันนั้น การหายขึ้นกับ
1 โรคที่เป็น ถ้ารุนแรงมาก การใส่ยานั้น อาจต้องใส้หลายครั้ง
2 การรักษา ด้วยการใส่ยา(รักษาคลองราก) บางครั้งอาจต้องรักษาเหงือกด้วยครับ อันนี้รายละเอียดเยอะมากครับ
3 ความเเข็งแรงของตัวคนไข้เอง สภาพช่องปากสะอาดไหม เชื้อโรคในปาก เป็นอย่างไรบ้าง ตอบทั้งวันไม่หมดครับ555

การเคาะเจ็บเป็นสัญญาณว่า รอยโรค ลามไปบริเวณเนื้อเยื่อรอบรากฟัน
ที่นี้การเป็นแบบนี้แล้ว คือ

ถ้ามี การใส่ยาแต่ไม่หายสักที และยังมีการเคาะเจ็บอีก พี่หมอแนะนำว่ามาหา มาปรึกษาพี่หมอเพื่อตรวจละเอียดจะดีกว่านะครับ

เพราะด้วยเทคโนโลยี ที่ดี ทำให้การรักษา สมัยใหม่ ไม่ต้องอดทนเก็บรากที่ผลการรักษาไม่แน่นอนนะครับ

พี่หมอแนะนำให้มาตรวจนะ สะดวกก็นัดมาได้เลยนะครับ
เป็นห้วงนะครับ แต่พวกนี้ สบายมาก "ไม่ต้องเครียด" มาหาพี่ เดี๋ยวช่วยกันดูให้นะครับ

ไว้เจอกันนะ
#2 โดย: โม [IP: 49.237.38.xxx]
เมื่อ: 2024-01-18 14:53:48
แล้วถ้าเกิดใส่ยาจนครบกำหนดแต่หนองยังไม่หายไม่มีอาการเจ็บหรือปวดต้องทำการรักษาใหม่ไหมครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 853,885