ฟันกรามหายหลายซี่ อยากใส่รากฟันเทียมและจัดฟัน

โดย: รวีวรรณ [IP: 27.55.82.xxx]
เมื่อ: 2017-07-02 04:51:29
เคยไปปรึกษากับคุณหมอท่านนึงมาแล้วค่ะ (ที่จังหวัดนครราชสีมา) คุณหมอบอกว่าฟันกรามที่จะใช้ยึดดึงฟันไม่มีเลย จะถอนอะไรก็ไม่ได้แล้ว และถ้าจะจัดฟันจะทำได้เพียงเป็นการเรียงฟันซึ่งไม่ได้ทำให้ดูดีขึ้นแถมฟันยังจะดูเป็นบานๆ และราคาก็แพงมากเลยค่ะ พอฟังแล้วรู้สึกเครียดเลยค่ะ อยากมีรอยยิ้มที่สวยขึ้นถ้าเราจะต้องเสียเงินเป็นจำนวนมาก

จากที่อ่านเกี่ยวกับงานของคุณหมอมา รู้สึกมีความหวังขึ้นมาค่ะ ไม่ว่าจะเป็นด้านประสบการณ์ ความใจดี รวมถึงราคาที่ไม่แพงและเราจะสามารถผ่อนชำระได้ด้วย

จึงอยากไปตรวจฟันเพื่อวิเคราะห์ว่าสามารถทำอย่างไรได้บ้างและผลที่จะได้รับจะเป็นอย่างไร รวมถึงการวางแผนการรักษาและค่ารักษาค่ะ แต่เนื่องจากเป็นคนโคราชจึงอยากทราบเวลาการทำงานของคุณหมอเพื่อที่จะได้สะดวกในการเดินทางค่ะ

รบกวนคุณหมอช่วยตอบด้วยนะคะ ว่าจากที่อ่านคร่าวๆ พอจะมีโอกาสที่จะทำให้ได้ฟันที่มีรอยยิ้มสวยขึ้นได้หรือไม่คะ (เพราะจากที่ปรึกษามาแล้วเศร้าเลยค่ะ) ถ้ามีความเป็นไปได้จะได้เดินทางไปให้คุณหมอตรวจให้ค่ะและยินดีที่จะเดินทางไปหาคุณหมอตามนัดทุกครั้งค่ะถ้าได้เริ่มมีการรักษา ถึงแม้จะไกล

สุดท้าย ขอบพระคุณคุณหมอมากนะคะ รอหังคำตอบอยู่นะคะ
#1 โดย: หมอโชค [IP: 182.232.106.xxx]
เมื่อ: 2017-07-02 14:32:54
ตอบ การจัดฟันโดยไม่มีฟันกราม สามารถใช้ตัวช่วยในการดึงฟันได้เช่น มินิสกรู แต่เคสแบบนี้ต้องประดมินอย่างละเอียดนะครับ

หลายองค์ประกอบร่วมกัน
1 สภาพฟันที่เหลืออยู่
2 ความต้องการของคนไข้ สวยมากแค่ไหน ทำได้มั้ย
3ความยาก การเดินทาง
4 ค่าใช้จ่ายทั้งหมด
5ระยะเวลา
6ความเจ็บปวด
เคสนี้ ต้องคุยอย่างละเอียดก่อนริ่มการรักษานะครับ
ไว้คุยกันนะครับ

ปรึกษาพี่หมอทาง เพจเฟสบุ๊ค
รากฟันเทียม โดยหมอโชค ก็ได้นะครับ
#2 โดย: รวีวรรณ [IP: 27.55.118.xxx]
เมื่อ: 2017-07-07 04:45:00
ขอบคุณมากค่ะคุณหมอสำหรับคำตอบทั้งหมด

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 853,904