สงสัยต้องถอน

โดย: นู๋เก๋ค่ะ [IP: 49.229.44.xxx]
เมื่อ: 2016-11-21 09:37:29
คุณหมอคะ ตอนนี้เครียดมา ปวดฟัน เหงือกเป็นหนอง ไปเอ็กซเรย์แล้วปรากฏว่าเป็กถุงหนองและมีรอยดำบริเวณรากฟัน เป็นฟันกรามใหญ่ด้านบนซี่ที่สามจากด้านใน เล่ามานาน ขอถามนะคะ

1. ต้องถอนใช่มั๊ยคะ ก่อนหน้านี้ก็ถอนมาซี่หนึ่งแล้ว คนละฝั่งกับด้านนี้

2. ถ้าถอนแล้วสามารถทำรากเทียมได้เลยหรือต้องรอเวลาให้แผลแห้งก่อน

3. ถ้าจะใส่ทั้งสองซี่ ซ้าย ขวา ทำพร้อมกันเลยได้มั๊ย มีผลต่อการดำรงค์ชีวิตมากมั๊ยคะ กลัวเจ็บ

4. ที่คลินิคอยู่ตรงไหนคะ เผอิญอยู่บริเวณใกล้ๆ bts หมอชิต หรือแถวพญาไทก็ได้ ขึ้น brs ไป และนัดนานมั๊ยคะ จะได้นัดเข้าไปให้หมอพิจารณาทีเดียว

ขอบคุณมากๆ ค่ะ (เหมือนได้ระบายความทุกข์)
#1 โดย: หมอโชค [IP: 61.90.57.xxx]
เมื่อ: 2016-11-25 02:27:31
ตอบ ไม่ต้องเครียดนะครับ
ขอตอบตามข้อนะคะจะได้ไม่งง
1 ต้องถอนแหละคะเก็บไม่ได้หรอก
2 ถอนแล้วก็ทำรากเทียมได้ แต่บางเคสต้องรอให้หนองหายก่อน ประมาณ 1-2 เดือน แล้วแต่กรณี
พี่หมอจะบอกได้
3 ทำพร้อมกัน ซ่าย-ขวาได้ครับ ไม่เจ็บหรอก
4 คลินิคอยู่ แถวเมเจอร์รัชโยธินคะ จอดรถเมเจอร์ได้ เดินข้ามถนนมาสบายมาก

พี่หมอยินดีให้คำปรึกษานะครับ ไม่ต้องห่วง ช่วยได้ก็จะช่วยนะครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 855,160