เรื่องการทำเสริมกระดูกก่อนฝังรากเทียม

โดย: โบ [IP: 1.47.231.xxx]
เมื่อ: 2016-10-01 22:17:33
เคยไปปรึกษาคุณหมอท่านนึงเรื่องการฝังรากเทียมที่ฟันหน้าซี่ที่ติดกับฟันหน้าคู่กลางด้านขวาก่อนเขี้ยว หลังดูฟิมล์เอ็กซเรย์3มิติ คุณหมอแจ้งว่ากระดูกเราเหลือ4มิล ซึ่งไม่เพียงพอต่อการฝังรากเทียม ต้องเอาผ่ากระดูกของเราเองมาเสริม ซึ่งจะมีค่าใช้จ่ายอีก4หมื่นบาท ไม่รวมค่ารากเทียมและฟันอีก3หมื่น รวมเป็น7หมื่น และไม่รับรองผลการปลูกกระดูก เรียนถามคุณหมอว่ามีวิธีที่ทำให้การปลูกกระดูกราคาถูกกว่านี้ไหมคะ ถ้าจ่าย4หมื่นแล้วปลูกกระดูกไม่สำเร็จทำรากเทียมไม่ได้ ก็คงไม่คุ้มที่จะจ่ายเลย หากมีวิธีที่มีควาทสำเร็จสูงและราคารวมทำรากเทียมไม่เกิน5หมื่น จะรีบไปทำทันทีค่ะ ขอบคุณค่ะ
#1 โดย: หมอโชค [IP: 183.88.35.xxx]
เมื่อ: 2016-10-31 18:03:04
ตอบ
ขอตอบเป็นประเด็นๆ ตามนี้นะครับ
1 ถ้ากระดูกเหลือ 4 มิล จำเป็นต้องปลูกกระดูกไหม ตอบว่า จำเป็นนะครับ อันนี้หมอโชคเห็นด้วย

2 ปลูกกระดูกด้วยการใช้กระดูกตัวเอง ตอบว่า อาจจะไม่ต้องใช้กระดูกตัวเองก็ได้ อันนี้ต้องพิจรณา หลายอย่างซึ่งหมอโชคต้องเห็นคนไข้ก่อนนะครับ

3 ค่าใช้จ่าย 40000 บาท ตอบ อันนี้ค่าใช้จ่าย แต่ละคลินิคไม่เท่ากัน หมอโชคไม่ออกความเห็นนะครับ

4 วิธีการปลูกกระดูกมี ถูกกว่านี้ไหมค่ะ ตอบ มีคะ แต่ต้องพิจรณาว่า เหมาะสมกับเราไหมนั่นเอง เพราะ ถ้าถูกแต่ไม่ใช้งานได้ หรือ ไม่สวยเป็นที่น่าพอใจ ก็ไม่ดีนะครับ ต้องเอาความเหมาะสมเป็นหลักนะครับ

5วิธีปลูกกระดูกที่ประสบความสำเร็จสูง และรวมค่าทำรากเทียม ไม่เกิน 50,000 บาท จะมีไหม ตอบจากประสบการณ์ ของหมอโชคเอง เคสนี้ ราคา ปลูกกระดูก รวม รากฟันเทียม คงใกล้ๆ กับ 50,000 แหละคะ บวกลบ นิดหน่อย อัตราความสำเร็จ ที่หมอโชคทำๆ ก็ไม่ค่อยมีปัญหานะคะ

6 ถ้ามี รากฟันเทียม พร้อม ปลูกกระดูกราคา ไม่เกิน 50,000 จะรีบมา ตอบ รีบมาตรวจ เลยคะ คิดว่าเกือบๆ แต่ถ้าไม่ได้ก็ ใกล้เคียงแหละคะ

ไว้พบกันนะครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 855,311