สอบถามคุณหมอเรื่องรากฟันเทียมแบบฟันปลอมทั้งปากครับ

โดย: ทวีทรัพย์ [IP: 1.179.156.xxx]
เมื่อ: 2016-08-03 07:45:19
คุณหมอครับ

ต้องการทำรากฟันเทียมพร้อมกับฟันปลอมทั้งปาก เนื่องจากไม่มีฟันแล้วครับ

กรณีที่ทำรากเทียมเพื่อเป็นจุดยึดฟันปลอม (overdenture)

โดยไม่มีครอบฟัน, คิดราคาเท่ากับรากฟันเทียมปกติ (รวมครอบฟัน) ไหมครับ

หรือหักในส่วนครอบฟันให้ครับ

ขอบคุณมากครับ
#1 โดย: หมอโชค [IP: 182.232.136.xxx]
เมื่อ: 2016-08-06 02:34:59
ตอบ นะครับ
การทำ over dentureนั้น
รากเทียม จะมีส่วนต่อสีทองๆ บนรากเทียมไว้ยึดกับฟันปลอม แล้วจะมี อีกส่วนอยู่ในฟันปลอมเพื่อยึดกับรากเทียม ซึ่ง สองตัวนี้ ราคาจะแพงกว่า รากฟันเทียมเคสปกติครับ แต่ผมมักเก็บ ราคาเท่ากับรากเทียมปกติ หรืออาจเพิ่มในส่วนต่อแบบนี้ ไม่เยอะครับ เหตุที่อาจต้องเพิ่ม เนื่องจาก
ผมจะไม่ได้สั่งมารวมเหมือน เคสคนไข้ทั่วไปครับ บางครั้งเวลาเลือกใช้หากเลือกความสูงผิด ก็ผิดเลยคืนไม่ได้

สรุปนะครับ ราคาover denture ที่มีรากเทียมรองรับ
ผมมักคิดต่อซี่ที่29000 ครับ และมักพยายามไม่มีการต้องมาจ่ายอะไรเพิ่มอีก (จะพยายามให้คนไข้ได้ใส่ฟันในราคาที่คุ้มที่สุด ของดีที่สุดครับ )
ปล. หมอไม่ได้หักค่าครอบออก เพราะของที่มาแทนมันแพงกว่า นะครับ

ไว้ได้พบกันนะครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 855,390