รากฟันเทียม

โดย: Smile [IP: 1.10.248.xxx]
เมื่อ: 2016-06-21 01:24:26
ทำรากฟันเทียมเจ็บมไหมคะ หากปลูกกระดูกด้วยเจ็บไหมคะ

ระยะเวลาที่รากฟันจะอยู่ได้นานแค่ไหนคะ

หากเกิดการผิดพลาดในการฝังรากสามารถแก้ไขได้ใช่ไหมคะ

หนึ่งซี่ใช้เวลาในการผ่าฝังรากนานเท่าไหร่คะ

ขอบคุณค่ะ
#1 โดย: หมอโชค [IP: 61.90.59.xxx]
เมื่อ: 2016-07-28 00:24:24
ตอบนะครับ
1 ทำรากฟันเทียม อย่างเดียวนั้นเจ็บน้อยมากนะครับ
แต่หากมีการปลูกกระดูกร่วมด้วยนั้น ความเจ็บปวดค่อนข้างที่จะหลากหลาย เพราะ
ปลุกน้อยก็ เจ็บน้อย ปลูกเยอะก็เจ็บเยอะกว่านะครับ อันนี้ก็ตามจริงนะครับ

แต่ไม่ต้องกลัวนะครับ จะทำให้สบายใจที่สุดนะครับ
2 รากฟันจะอยู่ได้นานแค่ไหน คือ ถ้ารักษาดี ก็อยู่เหมือน กับฟันคนไข้แลยครับ สบายใจได้เลย แม่หมอเองก็ทำเหมือนกันนะครับ บ่นแต่กินดี แล้วอ้วนขึ้น 555

3 หากเกิดความผิดพลาด แก้ได้ครับ แต่ขึ้นกับ แก้ตอนไหน แก้เพราะอะไร อันนี้ ตอบยาก
แต่ถ้าทำกับผม จะพยายามให้ไม่เกิดขึ้นแน่นอนนะครับ

4 การผ่าตัดรากเทียม นั้น 1 ซี่ ไม่น่าเกิน 5 - 10 นาทีนะครับ (อันนี้เวลาจริงๆ ทำเร็วเพราะทำทุกวันนะครับ ไม่ได้รีบทำ แต่หมออยากให้การผ่าตัดเนื้อเยื่อไม่ชอกช้ำนานนะครับ ผ่าเร็วแผลจะช้ำน้อยนะครับ พยายามทำให้ดีและเร็วที่สุด เพื่อคนไข้จะสบายหลังทำนะครับ)

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 853,784