ฟันห่าง ฟันโยก อยากถอนฟันโยก ใส่รากเทียม

โดย: หน่อง ธัญพร [IP: 84.66.50.xxx]
เมื่อ: 2023-09-05 23:38:51
สวัสดีค่ะหมอโชค จากอังกฤษนะคะ จริงๆเมื่อธันวาปีที่แล้วเคยไปคลีนิคหมอสาขารัชโยธินมาละแต่ไม่เจอเพราะกะไปอุดฟันห่างแต่ทำไม่ได้ในตอนนั้นเลยได้แค่ขูดหินปูนเข้าเรื่องเลยแล้วกันนะคะ คือดิฉันมีฟันห่างฟันด้านหน้าข้างล่างค่ะ ตอนแรกห่างไม่เยอะแต่ได้ไปอุดฟันห่างมาสองครั้งครั้งละ5-6ปี แล้วมันเลยดีนฟันห่างออกไปอีกจนตอนนี้สามารถใส่ฟันได้อีกซี่เลยค่ะ และมันกระทบกับฟันข้างๆทำให้ฟันโยกมีหนองทุกแต่ไม่บวมและปวดพอไปเกลารากฟันมันก็ดีขึ้นแต่พอสักพักก็ยังมีหนองออกมาจากรากฟัน คือหาหมอที่อังกฤษที่แรกเค้าเอาฟันที่อุดออกแบ้วใส่ลวดดัดกันฟันโยกแต่ไม่ได้ผลค่ะ เลยไปหาหมอที่ใหม่เค้าเอาเหล็กที่ดามฟันโยกออกแล้วเกลารากฟันให้แต่มันก็ดีขึ้นแป้บเดียวเขาเลยแนะนำให้ถอนเพราะเขาเกรวว่าแบคทีเรียจะลามไปซี่ข้างๆค่ะ ตอนนี้เลยมีทั้งปัญหาฟันโยกและห่างมากกกกจนสามารถใส่ฟันอีกซี่ได้ คำถามนะคะ

1.คือดิฉันต้องการถอนฟันที่โยกนี้ออกไป แล้ววางแผนใส่รากเทียมได้ไหมคะ แต่ดิฉันมีเวลาแค่สามอาทิตย์จะวางแผนอย่างไรดี

2.เราสามารถพิมพ์ฟันก่อนถอนได้ไหมคะแล้วใส่ฟันปลอมวันที่มาถอนแล้วต้องรอนานเท่าไหร่คะ

3.ภายในสามอาทิตย์สามารถปักรากเทียมได้ไหมคะ หรือต้องใส่ฟันปลอมรอไปก่อน

4.ฟันปลอมที่ใส่สามารถใส่ทดแทนซี่ที่ถอนและเพิ่มตรงที่ห่างมากได้ไหมคะเพราะมีนห่างมากจริงๆ เหมือนฟันหาย1ซี่ค่ะ

อยากให้หมอช่วยมากๆค่ะเพราะขนาด้กลารากกับขูดหินปูนที่นี่ก็หลายหมื่นบาท ฟันปลอมแบบยืดหยุ่นก็ซี่ละหมื่น อย่าพูดถึงรากเทียมเลยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 856,247