รักษารากฟัน(ที่อื่น)ไว้แต่มีอาการปวดเวลาเคี้ยว-ขอปรึกษาค่ะ

โดย: ดาว [IP: 10.9.94.xxx]
เมื่อ: 2015-07-03 12:28:57
เรียนคุณหมอคะ

อาการปวดฟันซี่ที่รักษารากฟัน(แบบปกติ ไม่ใช่รากฟันเที่ยม) มีสาเหตุจากอะไรได้บ้างคะ จะปวดเฉพาะเวลาที่เคี้ยวหรือขบโดนฟันซี่นั้นตรงๆค่ะ ไปx-rayกับคุณหมอเจ้าของไข้ เค้าบอกว่ามันรั่วทำให้รากฟันผุอีก (มี2ราก รากหนึ่งผุ รากหนึ่งยังดีอยู่) ในฟิล์ม x-ray เห็นรากที่ดีมีแท่งๆยาวๆคล้ายๆแกนเล็กๆ แต่อีกรากที่ว่าเสียแล้ว ไม่มีแท่งๆค่ะ เค้านัดรื้อครอบฟันค่ะ ประมาณอีกสองอาทิตย์ และบอกว่า%ที่จะเก็บฟันซี่นี้ไว้มีน้อยมากๆ สุดท้ายอาจต้องถอนทิ้งค่ะ

ขอคำแนะนำค่ะ ว่าควรทำอย่างไรดีคะ ขอบคุณมากค่ะ
#1 โดย: หมอโชค [IP: 61.90.5.xxx]
เมื่อ: 2015-07-05 03:33:46
ตอบ
การที่คุณหมอจะเลือกเก็บฟัน หรือไม่มีหลายปัจจัยนะครับ
โดยปกติผมก็จะเลือกการเก็บฟันให้คนไข้อยู่แล้ว

แต่ในกรณีคนไข้ง่ายๆนะครับ
1เท่าที่ทราบคือเคยรักษาแล้วแต่ยังปวด จำเป็นต้องรักษาใหม่ กรณีเช่นนี้ จะทำให้ผลลัพธ์ การรักษาไม่100% นะครับ อาจลดลงอีกเหลือ ประมาณ 80% จากการศึกษาพบว่ายิ่งทำการรักษาซ้ำก็จะผลไม่ดีครับ
2 ค่าใช้จ่าย ไม่ว่าจะเป็น ค่าเดินทาง ค่ารักษา ค่าเสียเวลาหยุดงาน กินข้าวไม่ได้หลายครั้ง
พวกนี้เป็นเรื่องที่ผม คำนึงถึงให้คนไข้ด้วยนะครับ

สรุป และเปรียบเทียบให้เห็นภาพง่ายๆนะครับ

กรณีคนไข้ถ้าเป็นอย่างที่ผมเขียนนะครับ การพยายามเก็บฟันซี่ดังกล่าว ก็อาจไม่คุ้มนัก
เพราะผล ไม่ดี ค่าใช้จ่ายสูง เมื่อเทียบกับรากเทียมนะครับ

วันนี้เหมือน TV เสีย ถ้าซ่อมค่าใช้จ่ายเยอะนะครับ ซ่อมแล้วก็อาจไม่ดีนัก เมื่อเปรียบกับการซื้อ TV ใหม่นะครับ

แต่ไม่ว่าอย่างไรก็คนไข้นะครับเป็นคนตัดสินใจ
#2 โดย: ดาว [IP: 10.9.94.xxx]
เมื่อ: 2015-07-06 11:15:44
คุณหมอคะ ถ้าถอนซี่นี้ออก แล้วอีกนานไหมคะ ถึงจะทำรากเทียมได้ค่ะ ปล.ตอนนี้ถ้าเคี้ยวของที่ไม่แข็งมากก็ไม่ปวดค่ะ
#3 โดย: หมอโชค [IP: 61.90.56.xxx]
เมื่อ: 2015-07-09 23:07:08
ตอบ ถ้าถอนฟันซี่นี้ออกแล้ว โดยปกติก็รอนาน ประมาน 2 เดือนครับ
บางกรณีก็ถอนแล้วใส่รากเทียมได้เลย ก็แล้วแต่เคสนะครับ

อย่างไรก็ให้หมอตรวจสักนิดจะดีกว่านะครับจะได้เห็นภาพและชี้แจงได้ถูก

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 855,702