สงสัยเรื่องฟันแตก อยากทำรากเทียมค่ะ

โดย: PeeMai [IP: 101.108.219.xxx]
เมื่อ: 2015-03-31 11:06:28
คุณหมอคะ รบกวนหน่อยนะคะ หนูสนใจทำรากเทียมและมีคำถามนิดหน่อยที่ยังสงสัยค่ะ

คือฟันกรามล่างที่เคยรักษารากฟันตั้งแต่เด็กเหมือนจะแตกแต่ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ปวดอะไรมาก อาการจะมีความรู้สึกแปลบๆบางที ปวดเหงือกบ้างบางช่วง บางช่วงใช้ไหมขัดฟันช่วงที่ฟันแตกจะมีเลือดค่ะ แต่เคยไปหาหมอมาเค้าบอกว่าฟันแตกผ่ากลางแต่พอดีว่ามีวัสดุอุดเชื่อมอยู่ ฟันเลยไม่แยกให้เห็นเด่นชัด

ทีนี้ยังไม่ได้ถอนฟันค่ะเพราะยังไม่ปวดมาก แต่คิดว่าต้องได้ถอนแน่ๆอีกไม่นาน ทีนี้เลยมีคำถามคุณหมอนิดนึงนะคะ

1. ในขั้นตอนการทำรากเทียม เคยได้ยินมาว่ามีการทำรากเทียมแบบทันทีเพื่อเป็นการประหยัดเวลา ในกรณีที่ถอนฟันแล้วสามารถทำได้เลย ไม่ต้องรอเวลา2-3เดือน หนูสามารถทำได้เลยมั้ยคะ?

เพราะว่าเคสของหนูฟันยังไม่ได้ถอน ทีนี้เท่ากับว่าถ้าถอนฟันแล้ว จะต้องกินเวลาไป6เดือน คือช่วงที่1 รอฟันที่ถอนหายแล้วมาทำรากเทียม(3เดือน) กับช่วงที่2 รอรากเทียมสมานกับกระดูกแล้วมาครอบฟัน (3เดือน) เลยใช่มั้ยคะ?

2. ถ้าเคสยังไม่ถอนฟัน ถ้าหากกรณีทำรากฟันแบบทันได้ไม่ได้ ต้องรอถึง6เดือนกว่าจะได้ฟันใหม่ที่ครอบมาทดแทนฟันเดิม จะมีผลกระทบกับฟันข้างเคียงมั้ยคะ (เคยได้ยินมาว่าฟันข้างเคียงอาจล้มได้)

3. สงสัยในกรณีฟันที่เคยรักษารากฟันแตกได้เดือนกว่าแล้ว แต่ตอนนี้ยังไม่รู้สึกปวดมากเป็นเพราะสาเหตุอะไรคะ แล้วถ้าปล่อยไว้ให้ปวดแล้วค่อยมาถอนนี้จะได้มั้ยคะ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยค่า อายุยังไม่เยอะเลยไม่เคยถอนฟันแท้ เลยหวั่นๆนิดหน่อยค่ะ แฮ่ๆๆ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณคุณหมอโชคมากค่ะ ^^
#1 โดย: หมอโชค [IP: 58.11.73.xxx]
เมื่อ: 2015-05-08 03:26:57
ตอบ
1 สามารถถอนฟัน พร้อมฝังได้เลยครับ แต่ต้องตามความเหมาะสมนะครับ ไม่สามารถทำได้ทุกเคส
หมอจะพิจรณาให้เพื่อให้ผลลัพธ์ที่ดีที่สุดเป็นหลักนะครับ

เวลาที่คนไข้กล่าวนั้นเป็นโปรโตคอลเก่านะครับ
ปัจจุบันสามารถทำได้เร็วกว่านั้นนะครับ

โดยเฉลี่ย ที่ 1.5 เดือนในการรอหลังถอนฟัน และ รอประมาณ 1.5 เดือน หรือ 3 เดือน ในการรอรากเทียมติด

2 ไม่มีผลค่ะ

3รากฟันไม่มีเส้นประสาท เลยไม่ปวดค่ะ แต่อนาคตก็อาจเป็นหนองปวดได้ครับ
ไม่ต้องกลัวนะครับ สบายๆ
ทำได้แน่นอน

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 853,887