ฟันหน้า 4 ซี่หายไป แล้วฟันบนที่เหลือเป็นสะพานฟันเก่าเกินสิบปี ปรึกษาหมอ บอกว่าอายะการใช้งานน้อย

โดย: อุ๊ [IP: 104.191.126.xxx]
เมื่อ: 2023-02-06 04:32:27
สวัสดีค่ะหมอโชค ติดตามช่องในยููปมานาน มีคำถามค่ะ ดิฉันอยู่เมกาค่ะ กลับไปไทยเมือสามปีก่อน แล้วฟันบนมีปัญหาเยอะโดยเฉพาะฟันหน้า ก้อทำสะพานฟันมาใหม่ และก้อทำรักษารากด้วย แต่เมือเดือนที่แล้วรู้สึกว่าฟันหน้าโยกและมีแรงดัน ก้อไปหาหมอ จีงรู้ว่าฟันบนที้งสี่ซี่ต้องถอนเพราะรากเน่าค่ะ เราเศร้าใจมาก แต่ด้วยราคาค่าทำฟันที่นี่แพงมาก ๆ แบบไม่ต้องพูดถึง มีทางเด่ียวคือใส่ฟันปลอมแบบถอดได้ ราคาจะอยู่ที่ประมาณสองฟันเหรียญ แต่มีหมออีกคนคือหมอรรักษารากเฉพาะทางเค้าทักว่าสะพานฟันด้านข้างอีกสามซี่ดูแล้วน่าจะอยู่ได้อ่ีกไม่นาน เค้าอยากให้ลองหาดูว่าควรจะทำ all on 4 or snap on denture ค่ะ แต่ปัญหาคือราคาและด้วยอายุที่ยังไม่เยอะ 48 คือเรายังไม่แก่มากจะให้ถอนฟันเราอีก 10 ซี่่ที่เหลือ (เป็นครอบฟันที้งหมดค่ะ) แล้วทำฟันปลอมแบบ snap on denture or denture only มันเศร้าค่ะ อย่ากถามว่าหมอมีความเห็นอย่างไรคะ ใจเราอยากเก๋็บฟันไว้ แล้วใส่แค่ 4 ซี่ด้านหน้าแบบถอดได้ รบกวนด้วยค่ะ ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 853,445