รากเทียม

โดย: ป๊อป [IP: 115.87.204.xxx]
เมื่อ: 2014-04-09 07:34:36
ขอปรึกษาคุณหมอครับ ผมจัดฟัน และฟันผมผุมากก่อนหน้านี้เคยรักษารากฟันแต่สุดท้ายก็ต้องถอนอยู่ดี ประเด็นคือถอนฟันกรามซี่ล่างด้านขวาซี่2จากฟันกรามซี่แรก และผมยังจัดฟันไม่เสร็จ และหมอบอกให้ใส่ฟันปลอม (ผมงง) สิ่งที่ผมอยากถามคุณหมอครับ ผมสามารถจัดฟันโดยฟันปลอมได้ด้วยหรอ ? และผมสามารถจัดฟันให้เสร็จก่อนโดยที่ไม่มีฟันกรามและค่อยทำการรักษารากฟันเทียมได้ไหมครับ ? หรือต้องรักษาไปพร้อมพร้อมกัน เพราะ เจ้าฟันกรามที่ผมถอนไปคือตัวที่หมอเค้าใส่ ทิ่วหรือแบนด์ครอบฟันสำหรับจัดฟันดึงให้ฟันเคลื่อนผมเลยงงว่าฟันปลอมที่หมอจะทำเป็นกรามผมมันจะทำให้ฟันเคลื่อนระหว่างจัดได้ยังไง หรือหมอเค้าจะใช้กรามซี่สุดท้ายเป็นตัวยึดในการจัดฟันผมตั้งใจจะทำรากฟันเทียมอยู่แล้วแต่อยากรักษาหลังถอดเครื่องมือรบกวนคุณหมอช่วยแนะนำและให้คำตอบหน่อยนะครับขอบพระคุณอย่างสูงล่วงหน้าเลยครับ
#1 โดย: หมอโชค [IP: 61.90.1.xxx]
เมื่อ: 2014-04-11 02:55:48
ตอบนะครับ
การจัดฟัน..ต้องอาศัยฟันหลังในการดึง....จึงอาจเป็นไปได้ที่หมอฟันท่านนั้น...ต้องการให้มีฟันหลังเพิ่มในการจัดฟันคุณป๊อปนะครับ

คุณป๊อปสามารถจัดฟันจนเสร็จแล้วค่อยใส่ฟันก็ได้ครับ ซึ่งคนไข้สามารถเลือกได้ครับ..ว่าจะจัดจนเสร็จก่อนหรือจัดระหว่างนั้นก็ทำรากเทียมไปได้ครับ

โดยส่วนตัว..หมอเองนิยมให้คนไข้จัดจนเสร็จก่อน..แล้วค่อยทำรากเทียมเพราะให้เคลื่อนจนเสร็จก่อนแล้วค่อยใส่ฟันไงครับจะได้ช่องว่างไม่คลาดเคลื่อนครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 853,643