สอบถามเรื่องการทำรากเทียมครับ

โดย: โจ [IP: 1.179.156.xxx]
เมื่อ: 2016-06-09 11:35:15
สวัสดีครับ คุณหมอ

ผมอยากทำรากเทียมให้คุณแม่ เป็นแบบติดแน่นทั้งปาก ไม่แน่ใจว่าต้องทำประมาณกี่ซี่หรือครับ แล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

เห็นมีบางที่ทำแบบ Immediate Function All-on-4 Implants คุณหมอมีทำแบบนี้ด้วยไหมครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ

จะเข้าไปปรึกษาคุณหมอวันก่อน รถติดมากไม่มีที่จอดเลยครับ ได้แต่มองเข้าไปในคลีนิค

สงสารแม่อยากให้แม่กินข้าวอร่อยครับ

ขอบคุณครับ

#1 โดย: หมอโชค [IP: 61.90.59.xxx]
เมื่อ: 2016-07-27 23:49:38
ขออภัยช่วงที่ผ่านมาหมอติดธุระกับทางภรรยานะครับ มีครอบครัวก็ต้องแบ่งเวลาเนอะ555

ตอบนะครับ
1 การทำฟันแบบติดแน่นทั้งปาก สามารถทำได้นะครับ อันนี้จะทำกี่ซี่ส่วนมากหมอโชคจะพิจรณา จากสภาพกระดูกที่คนไข้มีว่าเหลือมากน้อยแค่ไหนนะครับ บางคนมีเยอะ เหมาะกับทำเสมือนฟันซี่ต่อซี่ก็มีนะครับ แต่ส่วนมาก หมอจะให้ใช้จำนวนซี่ 8 ซี่ก็เยอะมากแล้วครับ ค่าใช้จ่ายจะสูง เพราะจำนวนรากเทียม เยอะนะครับ

2 รากเทียมแบบ all on 4 หมอสามารถทำได้ครับ แต่ หมอไม่ค่อยอยากแนะนำนะครับ เพราะมีข้อจำกัดภายหลังการทำ หรือ ข้อที่ต้องคอยมาดูแล เยอะมาก ข้อสุดท้าย มีการพบความล้มเหลวในหลายกรณี นะคับ อันนี้เป็นรายงานทางการวิจัย ก็ต้องดูกันต่อไป แต่หมอไม่ค่อยชอบ all on 4 เท่าไหร่อ่ะนะ

3 ถ้าให้แนะนำ นะครับ นัดวันมาปรึกษาได้เลยครับ
หมอจะหาทางที่ดีที่สุดให้คุณแม่คุณมีฟันกินข้าว
คุณแม่โชคดีนะคับ มีลูกๆน่ารัก กตัญญู
ไว้พบกันนะครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 860,018