รากเทียมพร้อมสะพานฟันทั้งขากรรไกรบนค่ะ

โดย: TTT [IP: 223.207.102.xxx]
เมื่อ: 2015-11-11 23:14:07
คุณหมอค่ะ หนูเครียดมากเลยค่ะหนูอายุ28แต่ฟันข้างบนหนูถอนออกหมดแล้วค่ะ หนูอยากปักรากเทียมพร้อมสะพานฟันทั้งหมดเลย แต่พอหนูไปปรึกษาคุณหมอท่านแรกคุณหมอที่โคราชค่ะหนูเป็นคนโคราช คุณหมอบอกว่าคุณหมอปักให้ไม่ได้หรอกเพราะไม่มีกระดูกฟันเลย คุณหมอไม่รับรักษาให้ หนูก็เลยไปที่ขอนแก่นคุณหมอวางแผนให้หนูปักรากเทียม6ซีพร้อมสะพานฟัน แล้วก็เสริมกระดูกทั้งหมดเลยค่ะต้องใช้กระดูก4กล่องและตำแหน่งในการปักรากอยู่ที่ฟันกรามหมดเลยคือหนูอยากปักข้างหน้าอะค่ะ เพราะหนูกลัวในอนาคตถ้ากระดูกหรือเงือกยุบแล้วมันจะไม่สวยเลยอยากปักข้างหน้า หนูเลยอยากถามคุณหมอดูว่า

1. ถ้าเสริมกระดูกฟันข้างหน้าจะสามารถปักรากเทียมได้100%หรือว่ามีบางกรณีที่เสริมไปก็อาจจะปักไม่ได้

2.ถ้าหนูไปรักษากับคุณหมอคุณหมอจะรักษาให้ไหมค่ะเพราะหนูกลัวไปแล้วเจอแบบคุณหมอท่านแรกที่ไม่รับรักษาให้ .....(ขอบคุณนะค่ะคุณหมอที่เสียเวลาอ่าน) ... ^_^
#1 โดย: หมอโชค [IP: 61.90.8.xxx]
เมื่อ: 2015-11-13 18:06:17
ตอบ
1 การเสริมกระดูก จะทำให้ปักรากเทียมได้ แต่ไม่100%ว่าเสริมแล้วได้แน่นอน ก็อาจต้องเติมซ้ำ หรือขยับตำแหน่งไปบ้าง ต้องดูหลายประการนะค่ะ
แต่ก็ทำได้นะ ไม่ใช่ว่าทำไม่ได้
แต่ก็ขึ้นกับความต้องการของคนไข้ (อยากได้ฟัน ยาวสั้น ยิ้มกว้างไหม เหงือกดีไหม ฯลฯ)ปัจจัยพวกนี้จะทำให้การรักษาประสบความสำเร็จ
พี่หมอ ก็จะอธิบายทั้งหมดก็ทำน่ะค่ะ แล้วถ้าหนูพอใจ ว่าทำออกมาแล้วเป็นแบบนี้ก็ทำ
2รักษาสิค่ะ
คนไข้มาหาเราก็ต้องช่วยเขามากที่สุด เพราะเขาเดือดร้อยจึงมาให้เราช่วย ยังไงก็ช่วยค่ะ
แต่ได้มากน้อยแค่ไหน ก็แล้วแต่เป็น เคสๆไปนะค่ะ
เพราะตอนเสร็จ คนไข้ต้องพึงพอใจ ถึงเรียกว่าเสร็จค่ะ
2

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 856,275