สอบถามการทำฟันปลอมแบบรากฟันเทียม

โดย: เลิศชาย [IP: 171.96.248.xxx]
เมื่อ: 2015-02-15 23:37:40
1 ผมเคยมีการรักษารากฟัน และครอบฟัน (ฟันกราม) แต่เกิดปัญหารากฟันหัก จำเป็นต้องถอนออกและใส่ฟันปลอมใช่หรือเปล่าครับ

2 กรณีใช้วิธีใส่รากฟันเทียม ไม่ทราบว่าส่วนที่เป็นครอบฟันทางคุณหมอใช้วัสดุแบบไหน แบบที่มีส่วนผสมของทองคำมากจะดีกว่าและแพงกว่าหรือเปล่าครับ

3 ถ้าทำฟันปลอมกับทางคุณหมอ ควรจะให้คุณหมอเป็นผู้ถอนฟันให้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

#1 โดย: หมอโชค [IP: 61.90.24.xxx]
เมื่อ: 2015-03-01 01:25:22
ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ
1 รากฟันแตก ส่วนมาก ไม่สามารถเก็บฟันซี่ดังกล่าวได้ครับ จำเป้นต้องถอนออกเป็นส่วนมากนะครับ
และภายหลังก็ใส่ฟันแบบต่างๆได้ครับ
2 ส่วนของครอบฟัน ใช้เป็นโลหะมาตราฐานครับไม่มีส่วนประกอบของทองคำครับ การมีส่วนประกอบของทองคำจะมีข้อดีมากกว่าการใช้โลหะมาตราฐานในกรณีที่ ด้านบดเคี้ยวเป็นโลหะเพื่อลดการสึกของฟันคู่สบ
แต่ถ้าด้านบดเคี้ยวเป็นสีขาวฟัน [porcelain] ความแตกต่างก็จะไม่ต่างกันมากนักครับ
ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายการใช้เป็นทองผสมก็จะมีค่าใช้จ่ายมากกว่าครับ
3 ครับเพราะจะได้ตรวจกระดูกเบ้าฟันหลังถอน เอาหนองออกให้หมด ประเมินกระดูกหลังถอนเบื้องต้นได้ครับ
แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรครับ
ขออภัยท่ี่ตอบช้านะครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 856,177