ทำรากเทียมก่อนหรือจัดฟันก่อน

โดย: BOM [IP: 58.11.5.xxx]
เมื่อ: 2014-11-16 22:18:10
เมื่อผมตอนอายุ16ปี(ตอนนี้20) ได้เกิดอุบัติเหตุรถจักรยานยนต์ล้มครับ แฮนด์มอเตอร์ไซด์ กระแทกมาที่ปากผม ปรากฎว่าฟันหน้าล่างซ้ายได้หลุดหักไปซี่1

ส่วนที่เหลือมีการคดเข้ามาข้างในปากครับ เคี้ยวอาหารยากมาก ฟันไม่ค่อยสบกันและกร่อนด้วย ผมใส่ฟันปลอมแบบถอดได้มาประมาณ3ปีกว่าแล้วครับ คือผมไม่อยากใส่แล้วครับ ผมไปปรึกษาทันตแพทย์ ม.มหิดลมา คุณหมอบอกว่าทำรากเทียมดีที่สุด ผมอยากทำรากเทียม กับ จัดฟัน อยากจะปรึกษา สอบถาม คุณหมอโชคว่าควรทำรากเทียมก่อนหรือจัดฟันก่อนดีครับ อันไหนก่อนหลังครับ ระหว่างที่ทำมีฟันสำรองให้ผมไหมครับราคาประมาณเท่าไหร่ครับ(ถูกๆหน่อยนะครับ) ขอบคุณหมอโชคมากครับ
#1 โดย: หมอโชค [IP: 58.11.126.xxx]
เมื่อ: 2014-11-21 11:00:29
...จัดก่อน...หรือ ...ฝังก่อนดี
อันนี้มีคนถามเยอะ....

ตอบแบบเข้าใจง่ายๆนะครับ
การจัดฟัน...เพื่อ...เรียงฟันที่เก...ที่ห่างให้เข้าตำแหน่งที่ดี...ไม่ได้...เพิ่มจำนวนฟัน
การฝังรากฟัน...เพื่อทดแทนฟัน...

บางคนฟันหายไปคิดว่า..จัดฟันก็ถอนฟันอยู่แล้ว...จัดฟันแทนได้ไหม....
คำตอบคือ...แล้วแต่ซี่ที่หายไป...แล้วแต่รูปหน้า...การสบฟัน...

บางคนอาจไม่เหมาะสมกับการจัดฟันด้วยการ...ถอนฟัน....ดังนั้น...กรณีนี้..ต่อให้จัดฟันเสร็จก็จำเป็นต้องทดแทนฟันด้วยการใส่รากเทียมครับ....

หมอไม่อยากให้เอา 2 อย่างนี้มาปนกัน...

กรณีของเรา...พี่หมอให้มาตรวจก่อนนะ...ว่าจัดฟันแบบไหน..ควรถอนไหม..เพื่อจะได้วางแผนถูกครับ

สรุปนะจ๊ะ...
จัดฟันก็คือการเรียงฟัน...อาจถอนฟันหรือไม่ก็แล้วแต่ความเหมาะสม
ฝังรากฟันเทียมคือการทดแทนฟัน...เพิ่มจำนวนฟัน...
2 อย่างนี้ไม่เกี่ยวกันนะครับ
และที่สำคัญ...ถ้าฝังรากไปแล้ว...จะจัดฟันไม่ได้นะ...ต้องฝังหลังจัดฟันอีกทีนะครับ
#2 โดย: BOM [IP: 171.96.177.xxx]
เมื่อ: 2014-11-25 22:06:04
ถ้าจะจัดฟันขั้นต้นค่าใช้จ่ายขั้นโดยประมาณเท่าไหร่ครับ สามารถเรื่มทำการจัดฟันวันเดียวได้เลยไหมครับ
แล้วถ้าจัดฟันแล้วมีฟันสำรองให้ผมไหมครับ(กลัวมันหลอ) หลังจัดฟันเสร็จรออีกนานไหมถึงจะเรื่มทำการฝังรากเทียมครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 856,015