ปรึกษาวิธีรักษาค่ะ

โดย: ภาวินี [IP: 61.91.4.xxx]
เมื่อ: 2014-07-25 15:56:29
คุณหมอคะดิฉันทำสะพานฟันล่างทั้งสองข้างด้านในค่ะ แต่ฟันใต้สะพานอักเสบจึงต้องถอนไป 1 ข้างแล้ว ตอนนี้อีกข้างก็กำลังแย่ (ฟันกราม) ไม่แนใจว่าต้องใส่รากเทียมหรือเปล่า ราคาเท่าไหร่ แล้วอีกข้างรักษารากฟันได้ไหมคะ
#1 โดย: หมอโชค [IP: 115.87.251.xxx]
เมื่อ: 2014-09-01 03:30:31
ขออภัยที่ตอบช้านะครับ....
จากข้อมูลที่ให้มาค่อนข้างน้อยนะครับ..เหมือนว่ามีฟันกรามทั้งสองข้างและเริ่มมีปัญหาแล้ว
ฟันข้างในก็เริ่มแย่แล้วนั้นเป็นสัญญาณที่ไม่ดีนัก...

แต่จากข้อมูลให้บอกว่ารักษารากได้หรือไม่นั้น...ตอบยากครับ
อยากให้หมอได้เห็นสภาพฟันบ้าง...เพราะการวางแผนการรักษานั้น...ต้องวิเคราะห์หลายองค์ประกอบ
และเป็นแผนการรักษาเฉพาะบุคคล..ตามความเห็นของแพทย์นะครับ

อยากตอบว่ารักษาได้..แต่หมอไม่เห็นสภาพฟันเลยครับ...อย่างไรก็นัดตรวจฟันให้ได้เห็นก่อนนะครับ
ยินดีช่วยอย่างเต็มที่นะครับ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 856,316